Difference between revisions 145383 and 145384 on thwiktionary

{|style="text-align:center; border:solid 1px gainsboro; margin-bottom:5px; width:70%"
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFDEAD" width=60px colspan=3 | '''ตารางการผันคำนาม (การแจก[[วิภัตติ]]) ของศัพท์''' {{pn}}<br/>เพศ '''{{{เพศ}}}''' , [[การันต์]] '''{{{การันต์}}}'''
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD" width=60px| 
(contracted; show full)
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{8}}}}}|valid|[[{{{8}}}]]|{{{8}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{16}}}}}|valid|[[{{{16}}}]]|{{{16}}}}}
|}</div></div><noinclude>
=== วิธีใช้ ===
* แม่แบบนี้ใช้แสดงตารางการผันคำนาม ([[declension|Declension]]) ของคำนามใน[[ภาษาบาลี]] หรือเรียกอีกชื่อว่าการแจก[[วิภัตติ]] '''ในแบบปกติ''' มีการใช้ดังนี้

<pre>{{
non-decl-nounการผันคำนามภาษาบาลี| เพศ =  | การันต์ =  | 1 | 2 | 3 | 4 | 5 | 6 | 7 | 8 | 9 | 10 | 11 | 12 | 13 | 14 | 15 | 16 |}</pre>

<pre>{{non-decl-nounการผันคำนามภาษาบาลี
| เพศ = ชาย, หญิง หรือ ไม่มีเพศ
| การันต์ = อะ, อา, อิ, อี, อุ หรือ อู
| ช่องที่ 1 สำหรับการผันในรูป เอก. ปฐมา
| ช่องที่ 2 สำหรับการผันในรูป เอก. ทุติยา
| ช่องที่ 3 สำหรับการผันในรูป เอก. ตติยา
| ช่องที่ 4 สำหรับการผันในรูป เอก. จตุตถี
| ช่องที่ 5 สำหรับการผันในรูป เอก. ปัญจมี
| ช่องที่ 6 สำหรับการผันในรูป เอก. ฉัฏฐี
| ช่องที่ 7 สำหรับการผันในรูป เอก. สัตตมี
| ช่องที่ 8 สำหรับการผันในรูป เอก. อาลปนะ
| ช่องที่ 9 สำหรับการผันในรูป พหู. ปฐมา
| ช่องที่ 10 สำหรับการผันในรูป พหู. ทุติยา
| ช่องที่ 11 สำหรับการผันในรูป พหู. ตติยา
| ช่องที่ 12 สำหรับการผันในรูป พหู. จตุตถี
| ช่องที่ 13 สำหรับการผันในรูป พหู. ปัญจมี
| ช่องที่ 14 สำหรับการผันในรูป พหู. ฉัฏฐี
| ช่องที่ 15 สำหรับการผันในรูป พหู. สัตตมี
| ช่องที่ 16 สำหรับการผันในรูป พหู. อาลปนะ
}}</pre>

; หมายเหตุอักษรย่อ
* '''เอก.''' = [[เอกพจน์]] (singular), '''พหู.''' = [[พหูพจน์]] (plural)

[[หมวดหมู่:แม่แบบการผันคำ]][[หมวดหมู่:ภาษาบาลี]]</noinclude>