Revision 128276 of "แม่แบบ:การผันคำกริยาภาษาเยอรมัน" on thwiktionary

{| class="infobox" style="text-align: left;" width:{{{width|30}}}em;"
! bgcolor="#FFDAB9" | กาล
! bgcolor="#FFDAB9" | บุคคล
! bgcolor="#FFDAB9" | ผันเป็น
|-
! bgcolor="#FFEFD5" rowspan="3" | ปัจจุบัน
| [[ich]]<sup>{{Abbr|?|สรรพนามบุรุษที่ 1 เอกพจน์ (ฉัน)}}</sup> || {{{1}}}
|-
| [[du]]<sup>{{Abbr|?|สรรพนามบุรุษที่ 2 เอกพจน์ (เธอ)}}</sup> || {{{2}}}
|-
| [[er]], [[sie]], [[es]]<sup>{{Abbr|?|สรรพนามบุรุษที่ 3 เอกพจน์ (เขา, มัน)}}</sup> || {{{3}}}
|-
! bgcolor="#FFEFD5" | imperfect
| ich || {{{4}}}
|-
! bgcolor="#FFEFD5" | Present participle
| &nbsp; || {{PAGENAME}}d
|-
! bgcolor="#FFEFD5" | กริยาช่องที่ 3
| &nbsp; || {{{5}}}
|-
! bgcolor="#FFEFD5" | conjunctive II
| ich || {{{6}}}
|-
! bgcolor="#FFEFD5" rowspan="2" | คำสั่ง
| (du<sup>{{Abbr|?|เอกพจน์ (เธอ)}}</sup>) || {{{7}}}!
|-
| ([[ihr]]<sup>{{Abbr|?|พหูพจน์ (พวกเธอ)}}</sup>) || {{{8}}}!
|-
! bgcolor="#FFEFD5" | กริยาช่วย
| &nbsp; || [[{{{9}}}]]
|-
|}
<noinclude>
== การใช้ ==

:<code><nowiki>{{</nowiki>การผันคำกริยาภาษาเยอรมัน|ช่องที่ 1|ช่องที่ 2|ช่องที่ 3|ช่องที่ 4|ช่องที่ 5|ช่องที่ 6|ช่องที่ 7|ช่องที่ 8|ช่องที่ 9}}</code>

* ช่องที่ 1: สำหรับกาลปัจจุบัน ผันตามประธานบุรุษที่ 1 เอกพจน์ ''ฉัน'' (ich)
* ช่องที่ 2: สำหรับกาลปัจจุบัน ผันตามประธานบุรุษที่ 2 เอกพจน์ ''เธอ'' (du)
* ช่องที่ 3: สำหรับกาลปัจจุบัน ผันตามประธานบุรุษที่ 3 เอกพจน์ ''เขา, หล่อน, มัน'' (er, sie, es)
* ช่องที่ 4: สำหรับกริยาช่องที่ 2 (''imperfect'')
* ช่องที่ 5: สำหรับกริยาช่องที่ 3 (''Past participle'')
* ช่องที่ 6: สำหรับกริยา (''conjunctive II'')
* ช่องที่ 7: สำหรับกริยาในรูปแบบคำสั่ง (''imperative'') ผันตามประธานบุรุษที่ 2 เอกพจน์ ''เธอ'' (du)
* ช่องที่ 8: สำหรับกริยาในรูปแบบคำสั่ง (''imperative'') ผันตามประธานบุรุษที่ 2 พหูพจน์ ''พวกเธอ'' (ihr)
* ช่องที่ 9: สำหรับกริยานุเคราะห์ หรือ''กริยาช่วย'' (''auxiliary verb'') ซึ่งเป็นได้เพียงสองตัวคือ [[haben]] และ [[sein]]

== ตัวอย่าง ==
* <nowiki>{{การผันคำกริยาภาษาเยอรมัน|räume auf|räumst auf|räumt auf|räumte auf|aufgeräumt|räumte auf|räum auf|räumt auf|haben}}</nowiki>

[[หมวดหมู่:แม่แบบการผันคำภาษาเยอรมัน]]</noinclude>