Revision 145375 of "แม่แบบ:non-decl-noun" on thwiktionary

{|style="text-align:center; border:solid 1px gainsboro; margin-bottom:5px; width:100%"
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFDEAD" width=60px| 
| bgcolor="#FFDEAD" width=80px colspan="2"| {{abbr|เอกพจน์|Singular}}
| bgcolor="#FFDEAD" width=80px colspan="2"| {{abbr|พหูพจน์|Plural}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFDEAD" width=60px|
| bgcolor="#FFDEAD"| {{abbr|ไม่ชี้เฉพาะ|Indefinite}}
| bgcolor="#FFDEAD"| {{abbr|ชี้เฉพาะ|Definite}}
| bgcolor="#FFDEAD"| {{abbr|ไม่ชี้เฉพาะ|Indefinite}}
| bgcolor="#FFDEAD"| {{abbr|ชี้เฉพาะ|Definite}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD"| [[กรรตุการก|ประธาน]]
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{1}}}}}|valid|[[{{{1}}}]]|{{{1}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{5}}}}}|valid|[[{{{5}}}]]|{{{5}}}}}
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{9}}}}}|valid|[[{{{9}}}]]|{{{9}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{13}}}}}|valid|[[{{{13}}}]]|{{{13}}}}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD"| [[กรรมการก|กรรมตรง]]
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{2}}}}}|valid|[[{{{2}}}]]|{{{2}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{6}}}}}|valid|[[{{{6}}}]]|{{{6}}}}}
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{10}}}}}|valid|[[{{{10}}}]]|{{{10}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{14}}}}}|valid|[[{{{14}}}]]|{{{14}}}}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD"| [[สัมปทานการก|กรรมรอง]]
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{3}}}}}|valid|[[{{{3}}}]]|{{{3}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{7}}}}}|valid|[[{{{7}}}]]|{{{7}}}}}
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{11}}}}}|valid|[[{{{11}}}]]|{{{11}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{15}}}}}|valid|[[{{{15}}}]]|{{{15}}}}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD"| [[สัมพันธการก|เจ้าของ]]
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{4}}}}}|valid|[[{{{4}}}]]|{{{4}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{8}}}}}|valid|[[{{{8}}}]]|{{{8}}}}}
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{12}}}}}|valid|[[{{{12}}}]]|{{{12}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{16}}}}}|valid|[[{{{16}}}]]|{{{16}}}}}
|}</div></div><noinclude>
=== วิธีใช้ ===
* แม่แบบนี้ใช้แสดงตารางการผันคำนาม ([[declension|Declension]]) ของคำนามใน[[w:ภาษานอร์สโบราณ|ภาษานอร์สโบราณ]] (Old Norse) มีการใช้ดังนี้

<pre>{{non-decl-noun
| ช่องที่ 1 สำหรับการผันในรูป sing. indef. nom.
| ช่องที่ 2 สำหรับการผันในรูป sing. indef. acc.
| ช่องที่ 3 สำหรับการผันในรูป sing. indef. dat.
| ช่องที่ 4 สำหรับการผันในรูป sing. indef. gen.
| ช่องที่ 5 สำหรับการผันในรูป sing. def. nom.
| ช่องที่ 6 สำหรับการผันในรูป sing. def. acc.
| ช่องที่ 7 สำหรับการผันในรูป sing. def. dat.
| ช่องที่ 8 สำหรับการผันในรูป sing. def. gen.
| ช่องที่ 9 สำหรับการผันในรูป pl. indef. nom.
| ช่องที่ 10 สำหรับการผันในรูป pl. indef. acc.
| ช่องที่ 11 สำหรับการผันในรูป pl. indef. dat.
| ช่องที่ 12 สำหรับการผันในรูป pl. indef. gen.
| ช่องที่ 13 สำหรับการผันในรูป pl. def. nom.
| ช่องที่ 14 สำหรับการผันในรูป pl. def. acc.
| ช่องที่ 15 สำหรับการผันในรูป pl. def. dat.
| ช่องที่ 16 สำหรับการผันในรูป pl. def. gen.
}}</pre>

; หมายเหตุอักษรย่อ
* '''sing.''' = [[เอกพจน์]] (singular), '''pl.''' = [[พหูพจน์]] (plural)
* '''indef.''' = ไม่ชี้เฉพาะ (indefinite), '''def.''' = ชี้เฉพาะ (definite)
* '''nom.''' = [[กรรตุการก]] (ประธาน, nominative), '''acc.''' = [[กรรมการก]] (กรรมตรง, accusative), '''dat.''' = [[สัมปทานการก]] (กรรมรอง, dative), '''gen.''' = [[สัมพันธการก]] (แสดงความเป็นเจ้าของ, genitive)

[[หมวดหมู่:แม่แบบการผันคำ]][[หมวดหมู่:ภาษานอร์สโบราณ]]</noinclude>