Difference between revisions 145373 and 145375 on thwiktionary

{|style="text-align:center; border:solid 1px gainsboro; margin-bottom:5px; width:100%"
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFDEAD" width=60px| 
| bgcolor="#FFDEAD" width=80px colspan="2"| {{abbr|เอกพจน์|Singular}}
| bgcolor="#FFDEAD" width=80px colspan="2"| {{abbr|พหูพจน์|Plural}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFDEAD" width=60px|
| bgcolor="#FFDEAD"| {{abbr|ไม่ชี้เฉพาะ|Indefinite}}
| bgcolor="#FFDEAD"| {{abbr|ชี้เฉพาะ|Definite}}
| bgcolor="#FFDEAD"| {{abbr|ไม่ชี้เฉพาะ|Indefinite}}
| bgcolor="#FFDEAD"| {{abbr|ชี้เฉพาะ|Definite}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD"| [[กรรตุการก|ประธาน]] <small>(Nominative)</small>
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{1}}}}}|valid|[[{{{1}}}]]|{{{1}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{5}}}}}|valid|[[{{{5}}}]]|{{{5}}}}}
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{9}}}}}|valid|[[{{{9}}}]]|{{{9}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{13}}}}}|valid|[[{{{13}}}]]|{{{13}}}}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD"| [[กรรมการก|กรรมตรง]] <small>(Accusative)</small>
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{2}}}}}|valid|[[{{{2}}}]]|{{{2}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{6}}}}}|valid|[[{{{6}}}]]|{{{6}}}}}
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{10}}}}}|valid|[[{{{10}}}]]|{{{10}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{14}}}}}|valid|[[{{{14}}}]]|{{{14}}}}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD"| [[สัมปทานการก|กรรมรอง]] <small>(Dative)</small>
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{3}}}}}|valid|[[{{{3}}}]]|{{{3}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{7}}}}}|valid|[[{{{7}}}]]|{{{7}}}}}
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{11}}}}}|valid|[[{{{11}}}]]|{{{11}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{15}}}}}|valid|[[{{{15}}}]]|{{{15}}}}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD"| [[สัมพันธการก|เจ้าของ]] <small>(Genitive)</small>
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{4}}}}}|valid|[[{{{4}}}]]|{{{4}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{8}}}}}|valid|[[{{{8}}}]]|{{{8}}}}}
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{12}}}}}|valid|[[{{{12}}}]]|{{{12}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{16}}}}}|valid|[[{{{16}}}]]|{{{16}}}}}
|}</div></div><noinclude>
=== วิธีใช้ ===
(contracted; show full)
* '''nom.''' = [[กรรตุการก]] (ประธาน, nominative), '''acc.''' = [[กรรมการก]] (กรรมตรง, accusative), '''dat.''' = [[สัมปทานการก]] (กรรมรอง, dative), '''gen.''' = [[สัมพันธการก]] (แสดงความเป็นเจ้าของ, genitive)

[[หมวดหมู่:แม่แบบการผันคำ]][[หมวดหมู่:ภาษานอร์สโบราณ]]</noinclude>