Difference between revisions 145387 and 145388 on thwiktionary

{|style="text-align:center; border:solid 1px gainsboro; margin-bottom:5px; width:70%"
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFDEAD" width=60px colspan=3 | '''ตารางการผันคำนาม (การแจก[[วิภัตติ]]) ของศัพท์''' {{pn}}<br/>''เพศ'' '''{{{เพศ}}}''' , ''[[การันต์]]'' '''{{{การันต์}}}'''
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD" width=60px| 
| bgcolor="#FFFACD" width=80px | {{abbr|เอกพจน์|เอกวจนะ (Singular)}}
| bgcolor="#FFFACD" width=80px | {{abbr|พหูพจน์|พหุวจนะ (Plural)}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD"| [[ปฐมา]] <small>(Nominative)</small>
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{1}}}}}|valid|[[{{{1}}}]]|{{{1}}}}}
(contracted; show full)| ช่องที่ 15 สำหรับการผันในรูป พหู. สัตตมี
| ช่องที่ 16 สำหรับการผันในรูป พหู. อาลปนะ
}}</pre>

; หมายเหตุอักษรย่อ
* '''เอก.''' = [[เอกพจน์]] (singular), '''พหู.''' = [[พหูพจน์]] (plural)

[[หมวดหมู่:แม่แบบการผันคำ]][[หมวดหมู่:ภาษาบาลี]]</noinclude>