Difference between revisions 145388 and 145389 on thwiktionary

{|style="text-align:center; border:solid 1px gainsboro; margin-bottom:5px; width:70%"
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFDEAD" width=60px colspan=3 | '''ตารางการผันคำนาม (การแจก[[วิภัตติ]]) ของศัพท์''' {{pn}}<br/>''เพศ'' '''{{{เพศ}}}''' , ''[[การันต์]]'' '''{{{การันต์}}}'''
|- style="text-align:center;"
(contracted; show full)| ช่องที่ 15 สำหรับการผันในรูป พหู. สัตตมี
| ช่องที่ 16 สำหรับการผันในรูป พหู. อาลปนะ
}}</pre>

; หมายเหตุอักษรย่อ
* '''เอก.''' = [[เอกพจน์]] (singular), '''พหู.''' = [[พหูพจน์]] (plural)


==ดูเพิ่ม==
* [[w:ภาษาบาลี#การผันคำนาม (Noun Declension)|ภาษาบาลี#การผันคำนาม (Noun Declension)]] จากวิกิพีเดีย
* [[b:ภาษาบาลี/นามนาม|ภาษาบาลี/นามนาม]] จากวิกิตำรา
[[หมวดหมู่:แม่แบบการผันคำ]][[หมวดหมู่:ภาษาบาลี]]</noinclude>