Difference between revisions 145388 and 145389 on thwiktionary

{|style="text-align:center; border:solid 1px gainsboro; margin-bottom:5px; width:70%"
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFDEAD" width=60px colspan=3 | '''ตารางการผันคำนาม (การแจก[[วิภัตติ]]) ของศัพท์''' {{pn}}<br/>''เพศ'' '''{{{เพศ}}}''' , ''[[การันต์]]'' '''{{{การันต์}}}'''
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD" width=60px| 
| bgcolor="#FFFACD" width=80px | {{abbr|เอกพจน์|เอกวจนะ (Singular)}}
| bgcolor="#FFFACD" width=80px | {{abbr|พหูพจน์|พหุวจนะ (Plural)}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD"| [[ปฐมา]] <small>(Nominative)</small>
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{1}}}}}|valid|[[{{{1}}}]]|{{{1}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{9}}}}}|valid|[[{{{9}}}]]|{{{9}}}}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD"| [[ทุติยา]] <small>(Accusative)</small>
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{2}}}}}|valid|[[{{{2}}}]]|{{{2}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{10}}}}}|valid|[[{{{10}}}]]|{{{10}}}}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD"| [[ตติยา]] <small>(Instrumentive)</small>
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{3}}}}}|valid|[[{{{3}}}]]|{{{3}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{11}}}}}|valid|[[{{{11}}}]]|{{{11}}}}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD"| [[จตุตถี]] <small>(Dative)</small>
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{4}}}}}|valid|[[{{{4}}}]]|{{{4}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{12}}}}}|valid|[[{{{12}}}]]|{{{12}}}}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD"| [[ปัญจมี]] <small>(Ablative)</small>
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{5}}}}}|valid|[[{{{5}}}]]|{{{5}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{13}}}}}|valid|[[{{{13}}}]]|{{{13}}}}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD"| [[ฉัฏฐี]] <small>(Genitive)</small>
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{6}}}}}|valid|[[{{{6}}}]]|{{{6}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{14}}}}}|valid|[[{{{14}}}]]|{{{14}}}}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD"| [[สัตตมี]] <small>(Locative)</small>
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{7}}}}}|valid|[[{{{7}}}]]|{{{7}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{15}}}}}|valid|[[{{{15}}}]]|{{{15}}}}}
|- style="text-align:center;"
| bgcolor="#FFFACD"| [[อาลปนะ]] <small>(Vocative)</small>
| bgcolor="#ffffff"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{8}}}}}|valid|[[{{{8}}}]]|{{{8}}}}}
| bgcolor="#efefef"|{{#ifeq:{{isValidPageName|{{{16}}}}}|valid|[[{{{16}}}]]|{{{16}}}}}
|}</div></div><noinclude>
=== วิธีใช้ ===
* แม่แบบนี้ใช้แสดงตารางการผันคำนาม ([[declension|Declension]]) ของคำนามใน[[ภาษาบาลี]] หรือเรียกอีกชื่อว่าการแจก[[วิภัตติ]] '''ในแบบปกติ''' มีการใช้ดังนี้

<pre>{{การผันคำนามภาษาบาลี| เพศ =  | การันต์ =  | 1 | 2 | 3 | 4 | 5 | 6 | 7 | 8 | 9 | 10 | 11 | 12 | 13 | 14 | 15 | 16 }}</pre>

<pre>{{การผันคำนามภาษาบาลี
| เพศ = ชาย, หญิง หรือ ไม่มีเพศ
| การันต์ = อะ, อา, อิ, อี, อุ หรือ อู
| ช่องที่ 1 สำหรับการผันในรูป เอก. ปฐมา
| ช่องที่ 2 สำหรับการผันในรูป เอก. ทุติยา
| ช่องที่ 3 สำหรับการผันในรูป เอก. ตติยา
| ช่องที่ 4 สำหรับการผันในรูป เอก. จตุตถี
| ช่องที่ 5 สำหรับการผันในรูป เอก. ปัญจมี
| ช่องที่ 6 สำหรับการผันในรูป เอก. ฉัฏฐี
| ช่องที่ 7 สำหรับการผันในรูป เอก. สัตตมี
| ช่องที่ 8 สำหรับการผันในรูป เอก. อาลปนะ
| ช่องที่ 9 สำหรับการผันในรูป พหู. ปฐมา
| ช่องที่ 10 สำหรับการผันในรูป พหู. ทุติยา
| ช่องที่ 11 สำหรับการผันในรูป พหู. ตติยา
| ช่องที่ 12 สำหรับการผันในรูป พหู. จตุตถี
| ช่องที่ 13 สำหรับการผันในรูป พหู. ปัญจมี
| ช่องที่ 14 สำหรับการผันในรูป พหู. ฉัฏฐี
| ช่องที่ 15 สำหรับการผันในรูป พหู. สัตตมี
| ช่องที่ 16 สำหรับการผันในรูป พหู. อาลปนะ
}}</pre>

; หมายเหตุอักษรย่อ
* '''เอก.''' = [[เอกพจน์]] (singular), '''พหู.''' = [[พหูพจน์]] (plural)

==ดูเพิ่ม==
* [[w:ภาษาบาลี#การผันคำนาม (Noun Declension)|ภาษาบาลี#การผันคำนาม (Noun Declension)]] จากวิกิพีเดีย
* [[b:ภาษาบาลี/นามนาม|ภาษาบาลี/นามนาม]] จากวิกิตำรา
[[หมวดหมู่:แม่แบบการผันคำ]][[หมวดหมู่:ภาษาบาลี]]</noinclude>